Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.

Join the forum, it's quick and easy

Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.
Mechatronics
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Bảo vệ đồ án ROBOT!

lethang85
SOF
cinahut
dat
spoiltsoul
nmtien
New
thuongdo555
Komm lieber Mai
einstein_tainang
14 posters

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

Go down

Bảo vệ đồ án ROBOT! Empty Bảo vệ đồ án ROBOT!

Bài gửi by einstein_tainang 2009-06-01, 5:51 pm

Các bác nào làm đồ án về robot hay đã từng xem bảo vệ đồ án về robot cũng như có nhưng kinh nghiệm quan điểm hay về robot thì xin các bác post lên các câu hỏi thường gặp, phương pháp trả lời các câu hỏi khi bảo vệ đồ án để cho đàn em khóa sau như bọn em có cơ hội học hỏi.

einstein_tainang
Thượng sĩ
Thượng sĩ

Job/hobbies : hkhn
Humor : banana

Bảo vệ đồ án ROBOT! Empty Re: Bảo vệ đồ án ROBOT!

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-06-01, 6:00 pm

Các chú khi nào bảo vệ? Hỏi mãi mà k thấy trả lời Evil or Very Mad
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by thuongdo555 2009-06-01, 7:42 pm

Ặc ặc, hỏi hay ghê. Bộ môn cơ lý thuyết thì sẽ nghiêng về các phương trình động lực học, bộ môn máy ma sát thì các thầy sẽ thiên về "Chê nhau" (nhỉ), còn bộ môn CNCTM thì không trả lời được cũng không sao Very Happy . Em hỏi thì phải nói bộ môn luôn để trúng anh nào anh đó trả lời cho, hỏi chung chung như thế thì anh nghĩ bọn anh khó mà trả lời được.
thuongdo555
thuongdo555
Thượng tá
Thượng tá

Nam Tổng số bài gửi : 502
Job/hobbies : free
Humor : Không hiểu

http://thuongdo.com

Bài gửi by New 2009-06-01, 9:06 pm

Năm ngoái các anh ở bộ môn Máy không ai làm về robot cả nên cũng không biết thế nào. Nếu vẫn hội đồng như năm ngoái thì chắc là năm nay thầy Liêm sẽ hỏi nhiều đấy, vì từ xưa đến nay môn robot thầy ấy dạy mà đến K49 thì lại không Question

Mà đồng chí Toàn làm được đến đâu rồi?

New
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by nmtien 2009-06-01, 10:17 pm

Thường nói đúng đấy, ở bên bộ môn cơ ứng dụng thì thấy quan tâm lý thuyết nhiều hơn, mình nhớ bác cương có bị hỏi về cái nguyên lý phù hợp j đó (cái này h vẫn chả biết nó là j:D), còn bác Đạt thì toàn lý thuyết cao siêu, các thầy nghe cũng chả hiểu, biết hỏi j. Còn cái của mình toàn thứ chả có tý lý thuyết j mấy, ko đc đánh giá cao bên Cơ UD.
Nói chung đọc mấy sách của bác Liêm về robotics thì nhiều khả năng thầy chỉ hỏi về mấy cái ví dụ như a đã làm thế nào để robot của anh đảm bảo chính xác trong những di chuyển nhỏ? Thêm mấy cái bài toán động học nữa thôi. Đoán thế, nếu có j sai các bác cho ý kiến sửa nhé, vì e cũng chả làm bên ấy mà! - (không quan tâm chuyện các thầy đá nhau, nên quan tâm thầy mình chống được các ông đang thích đá kia ntn:D)
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by spoiltsoul 2009-06-01, 10:44 pm

nmtien đã viết:Thường nói đúng đấy, ở bên bộ môn cơ ứng dụng thì thấy quan tâm lý thuyết nhiều hơn, mình nhớ bác cương có bị hỏi về cái nguyên lý phù hợp j đó (cái này h vẫn chả biết nó là j:D), còn bác Đạt thì toàn lý thuyết cao siêu, các thầy nghe cũng chả hiểu, biết hỏi j. Còn cái của mình toàn thứ chả có tý lý thuyết j mấy, ko đc đánh giá cao bên Cơ UD.
Nói chung đọc mấy sách của bác Liêm về robotics thì nhiều khả năng thầy chỉ hỏi về mấy cái ví dụ như a đã làm thế nào để robot của anh đảm bảo chính xác trong những di chuyển nhỏ? Thêm mấy cái bài toán động học nữa thôi. Đoán thế, nếu có j sai các bác cho ý kiến sửa nhé, vì e cũng chả làm bên ấy mà! - (không quan tâm chuyện các thầy đá nhau, nên quan tâm thầy mình chống được các ông đang thích đá kia ntn:D)

Cơ ứng dụng nhé:
Ngày xưa Đạt làm cái đồ án bằng mấy cái đồ án tiến sĩ, hình như nguyên văn là mỗi phần xứng tầm "phát triển" lên thành một cái luận văn thạc sĩ (Đạt kiểm nghiệm cho tớ cái này), thế mà đến khi bị t Khôi phản biện, Đạt cũng toát cả mồ hôi hột...

Ngày xửa, Tiến làm cái đồ án xứng tầm đề tài liên quốc gia- vì có đc Bỉ tài trợ mà- đến lúc chạy thử, cả một tầng 3 nhà C3 hoảng hồn chạy đến ngó. Thế mà các thầy vẫn lắc đầu nghi ngờ: Liệu có phải mình anh tính toán, mô phỏng, tham gia chế tạo cái này k (hồi đấy nếu tiến "khiêm tốn" k thèm nhận tất nx việc mình đã làm- chắc các thầy sẽ ít quay hơn nhỉ Razz)

Ngày xữa, Cương làm cái đồ án phát triển trong 3 năm với sự giúp đỡ của các chuyên gia hàng đầu lập trình của Harmony Co Ltd, SunShine Group... nhưng rồi đến khi bị bác Sanh hỏi 2 câu cơ bản cũng chỉ biết cười trừ ngây ngô...

Rốt cuộc, Mình vẫn còn nhỏ bé lắm, trước mắt các thầy mình vẫn nhỏ nhoi ghê.

Lời khuyên: các em hãy "tập" nghĩ rằng mình đã trưởng thành rồi. Ngày mai ra đời sẽ chả ai nhìn xem em học ở đâu, thành tích thế nào, đồ án hoành tráng ra sao... Vì thế hãy take it easy, bởi đây có lẽ là lần cuối cùng các em đc nói về cái (đồ án) mà mình làm, mình tạo ra trước những chuyên gia hàng đầu của bk.
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Nam Tổng số bài gửi : 152
Job/hobbies : jobless

Bài gửi by dat 2009-06-01, 10:50 pm

Chỉ confirm với Cương phần toát mồ hôi hột là đúng thôi Very Happy. Thực ra toát phần nhiều xuất phát từ bất ngờ với thái độ và cách hỏi của các chuyên gia hàng đầu của bk.

dat
Thượng tá
Thượng tá

Job/hobbies : Culi
Humor : not bad

Bài gửi by nmtien 2009-06-01, 11:25 pm

tớ cũng đính chính lại, hình như chỉ có mỗi Cương là bị quay nhiều nhất 3 thằng:))
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by cinahut 2009-06-02, 2:16 am

Hôm ấy em cũng dc xem phần bảo vệ của anh Cương và anh Tiến, còn anh Đạt thì em đến muộn ko xem đc. Phần của anh Cương em ko hiểu, chỉ nhớ là có phần tranh luận rất hay giữa anh Cương và thầy Khôi Very Happy Very Happy Very Happy . Của anh Tiến thì robot rất hoành tráng, em chỉ nhớ mang máng thầy Sanh bảo một mình anh làm thì khối lượng công việc quá lớn cheers cheers cheers.
cinahut
cinahut
Thiếu úy
Thiếu úy

Nam Tổng số bài gửi : 28
Job/hobbies : J
Humor : H

http://www.360.yahoo.com/nguyen_xuanque

Bài gửi by SOF 2009-06-02, 11:51 am

Hình như K49 bọn em bảo vệ đầu tiên
-BM Dao: 6/6 D6 101 nhóm em chắc tầm 10h. 1 chú làm về chatter, còn em cũng làm về dao động. Có bác nào làm ở BM này không ạ
Cảm ơn bài viết của a Cương ở trên ^^

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by spoiltsoul 2009-06-02, 6:47 pm

cinahut đã viết:Hôm ấy em cũng dc xem phần bảo vệ của anh Cương và anh Tiến, còn anh Đạt thì em đến muộn ko xem đc. Phần của anh Cương em ko hiểu, chỉ nhớ là có phần tranh luận rất hay giữa anh Cương và thầy Khôi Very Happy Very Happy Very Happy . Của anh Tiến thì robot rất hoành tráng, em chỉ nhớ mang máng thầy Sanh bảo một mình anh làm thì khối lượng công việc quá lớn cheers cheers cheers.

Khá n ng k hiểu và k bit nx j mình đã cống hiến cho... khoa học thế giới bounce
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by spoiltsoul 2009-06-02, 6:49 pm

SOF đã viết:Hình như K49 bọn em bảo vệ đầu tiên
-BM Dao: 6/6 D6 101 nhóm em chắc tầm 10h. 1 chú làm về chatter, còn em cũng làm về dao động. Có bác nào làm ở BM này không ạ
Cảm ơn bài viết của a Cương ở trên ^^

Bọn em bảo vệ xong về tường thuật + post ảnh lên cho bọn a dc k:). Bọn a đi làm suốt ngày, chả đi cổ vũ dc.
Cố gắng lên nhé...
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by einstein_tainang 2009-06-02, 10:57 pm

Chào các bác. Em bảo vệ bên bộ môn máy ma sát thầy Hùng và thầy Liêm hướng dẫn. bọn e chưa có hội đồng cũng chưa có ngày bảo vệ, em đoán là hội đồng ngoài 2 thầy hướng dẫn thì còn thầy nữa, bọn e cũng chưa đi xem bảo vệ đề tài Robot bao h Very Happy, vì thế chưa có kinh nghiệm. Các bác có ý tưởng câu hỏi hay post cho e tham khảo với.

einstein_tainang
Thượng sĩ
Thượng sĩ

Bài gửi by cinahut 2009-06-03, 12:59 am

spoiltsoul đã viết:
cinahut đã viết:Hôm ấy em cũng dc xem phần bảo vệ của anh Cương và anh Tiến, còn anh Đạt thì em đến muộn ko xem đc. Phần của anh Cương em ko hiểu, chỉ nhớ là có phần tranh luận rất hay giữa anh Cương và thầy Khôi Very Happy Very Happy Very Happy . Của anh Tiến thì robot rất hoành tráng, em chỉ nhớ mang máng thầy Sanh bảo một mình anh làm thì khối lượng công việc quá lớn cheers cheers cheers.

Khá n ng k hiểu và k bit nx j mình đã cống hiến cho... khoa học thế giới bounce
Anh yên tâm đi, Einstein cũng nổi tiếng vì ko ai hiểu ông ấy mà . cheers cheers cheers
cinahut
cinahut
Thiếu úy
Thiếu úy

Nam Tổng số bài gửi : 28
Job/hobbies : J
Humor : H

http://www.360.yahoo.com/nguyen_xuanque

Bài gửi by SOF 2009-06-03, 11:01 am

einstein_tainang đã viết:Chào các bác. Em bảo vệ bên bộ môn máy ma sát thầy Hùng và thầy Liêm hướng dẫn. bọn e chưa có hội đồng cũng chưa có ngày bảo vệ, em đoán là hội đồng ngoài 2 thầy hướng dẫn thì còn thầy nữa, bọn e cũng chưa đi xem bảo vệ đề tài Robot bao h Very Happy, vì thế chưa có kinh nghiệm. Các bác có ý tưởng câu hỏi hay post cho e tham khảo với.

Cậu cứ relax đi, tớ chưa xem kết quả hai cậu nhưng tớ tin là bọn cậu thừa sức bảo vệ. Mình làm được gì thì nói về cái đó. Nói làm sao để cho các thầy biết những cái mình vượt qua, các kết quả mình có. Khi đò thầy sẽ hỏi về phần mình làm chứ không hỏi những cái ngoài đề tài.

Để cho thầy hỏi những cái không liên quan đến đề tài của mình là sợ nhất. Kiến thức thầy bao la, mình chỉ biết trong gói gọn phần mình thì chắc là khó mà trả lời được.
Cheer.

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-06-03, 1:13 pm

einstein_tainang đã viết:Chào các bác. Em bảo vệ bên bộ môn máy ma sát thầy Hùng và thầy Liêm hướng dẫn. bọn e chưa có hội đồng cũng chưa có ngày bảo vệ, em đoán là hội đồng ngoài 2 thầy hướng dẫn thì còn thầy nữa, bọn e cũng chưa đi xem bảo vệ đề tài Robot bao h Very Happy, vì thế chưa có kinh nghiệm. Các bác có ý tưởng câu hỏi hay post cho e tham khảo với.

Anh nghĩ là nên chủ động hỏi thầy ngày giờ mà chuẩn bị. K thì lại cuống lên. năm ngoài anh cũng phải hỏi trước chứ hình như là k định chủ động thông báo cho anh đâu. Exclamation
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by lethang85 2009-06-03, 2:36 pm

Mời được thầy Lực vào hội đồng là hay nhất Very Happy
lethang85
lethang85
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by htsmile 2009-06-03, 4:39 pm

Haha, bác Thắng nói chí phải. Không có bác Lực thì gay to đấy. Hai bác kia có mắng gì đi nữa, chê thoải mái mà có bác Lực nói đỡ thì vẫn cứ Ok Very Happy
htsmile
htsmile
Trung tá
Trung tá

Bài gửi by New 2009-06-03, 5:00 pm

Đây là đồ án 2 thầy hướng dẫn chung mà, vậy thì chê cái gì chứ?

New
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-06-03, 5:44 pm

New đã viết:Đây là đồ án 2 thầy hướng dẫn chung mà, vậy thì chê cái gì chứ?

Hướng dẫn chung bằng cách nào nhỉ? Tò mò quá!
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by dat 2009-06-03, 6:41 pm

New đã viết:Đây là đồ án 2 thầy hướng dẫn chung mà, vậy thì chê cái gì chứ?
Người này chê phần người kia hướng dẫn ;-))

dat
Thượng tá
Thượng tá

Job/hobbies : Culi
Humor : not bad

Bài gửi by spoiltsoul 2009-06-03, 11:02 pm

Thử trả lời mấy cái vạch đầu dòng mà ai là ng k trong nghề cũng hỏi:

1) tại sao lại chọn cái đồ án này? Mục đích hương tới là gì? Đạt dc bao nhiêu phần? Nếu k dc như mong muốn thì Tại sao lại k đạt dc? Định hướng tương lai sẽ phát triển đồ án tiếp ntn?

2) Vấn đề tính toán ở đây anh giải quyết ntn? Tại sao lại chọn con đg đó? Có cách giải quyết nào khác k?

3) a có biết ai đã làm đề tài này chưa? họ giải quyết vấn đề ra sao? tại sao mình lại làm/k làm như họ?

Mình chỉ nhớ: lúc đồ án đến giai đoạn nc rút, sau khi trả lời xong mấy câu hỏi này, mình quyết định k làm tiếp đồ án nữa.
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by einstein_tainang 2009-06-04, 1:01 am

thank các bác nhiều! Bác Spoiltsoul có mấy câu hỏi hay quá, em phải chuẩn bị mới được,hi. bọn e bảo vệ ngoài thầy Hùng chủ tịch và thầy Liêm thì còn 2 thầy là thầy Phan Văn và thầy Nguyễn Doãn Ý nữa. Chả biết các thầy thích hỏi kiểu gì nhưng mấy lần em gặp thầy Hùng thì có vẻ thầy hỏi cũng khó phết.

einstein_tainang
Thượng sĩ
Thượng sĩ

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-06-04, 8:58 am

einstein_tainang đã viết:thank các bác nhiều! Bác Spoiltsoul có mấy câu hỏi hay quá, em phải chuẩn bị mới được,hi. bọn e bảo vệ ngoài thầy Hùng chủ tịch và thầy Liêm thì còn 2 thầy là thầy Phan Văn và thầy Nguyễn Doãn Ý nữa. Chả biết các thầy thích hỏi kiểu gì nhưng mấy lần em gặp thầy Hùng thì có vẻ thầy hỏi cũng khó phết.

Chac chan anh se den xem bon em bao ve. Khi nao co lich thi thong bao cho anh nhe!
G'luck! Very Happy
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by qmp 2009-06-07, 12:10 am

Các anh cho em hỏi, mấy thầy bộ môn Máy thường chú trọng vào phần nào ạ: cơ khí, điện tử hay lập trình. Năm nay chỉ có một đồ án, hy vọng các thầy ko thấy nhiều thời gian quá mà cố hỏi cho hết giờ What a Face Mà năm ngoái em thấy các anh bảo vệ vẫn quay video đấy chứ, sao thầy Liêm lại yêu cầu hôm bảo vệ con robot phải chạy thật nhỉ. Rolling Eyes
Hai chú bên bộ môn Dao đã có kết quả: 10, 10, 9.9 và 10, 10, 9.8. Ước gì mình được như anh ấy cyclops

qmp
Hạ sĩ
Hạ sĩ

Job/hobbies : 000
Humor : 000

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next