Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.

Join the forum, it's quick and easy

Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.
Mechatronics
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Robot tự hành

spoiltsoul
nmtien
New
dat
ThaoDoan
[Me]Relax
Komm lieber Mai
Tien Thanh
12 posters

Trang 3 trong tổng số 3 trang Previous  1, 2, 3

Go down

Robot tự hành - Page 3 Empty Re: Robot tự hành

Bài gửi by Tien Thanh 2009-02-11, 5:19 am

Hê hê, chú có gì cần hỏi cứ post lên forum là được rồi
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by htsmile 2009-02-11, 8:58 am

Thi xong thì làm cái này hả. Sao từ lúc post lên đến nay không thấy có thông tin mới về học thuật mà toàn là Spam vớ vẩn. Chán anh em quá Mad
htsmile
htsmile
Trung tá
Trung tá

Bài gửi by hoangvu 2009-02-19, 12:50 pm

Cái robot này dùng để làm gì thế anh Thành
hoangvu
hoangvu
Học viên
Học viên

Job/hobbies : student
Humor : abc

Bài gửi by Tien Thanh 2009-02-19, 2:34 pm

Áp dụng làm odometry cho robot 2 bánh, 1 phần nhỏ trong cái đề tài to đùng mà anh theo đuổi nhưng ko ai thèm giúp đỡ
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-02-20, 5:02 pm

Tien Thanh đã viết:Áp dụng làm odometry cho robot 2 bánh, 1 phần nhỏ trong cái đề tài to đùng mà anh theo đuổi nhưng ko ai thèm giúp đỡ

Tội nghiệp nhỉ. Thế thì lấy vợ đẻ con đi cho nó chơi. Không chậm chân thì sau này đồ chơi của trẻ con toàn du thuyền, nó chẳng chơi nữa đâu....
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by dat 2009-02-24, 12:51 pm

Tien Thanh đã viết:Áp dụng làm odometry cho robot 2 bánh, 1 phần nhỏ trong cái đề tài to đùng mà anh theo đuổi nhưng ko ai thèm giúp đỡ
Ặc, cái mày làm chỉ 1 fần nhỏ à. Tao bắt đầu khoái ra nước ngòai
Bài số 128, 1 con số đẹp

dat
Thượng tá
Thượng tá

Job/hobbies : Culi
Humor : not bad

Bài gửi by Tien Thanh 2009-03-17, 2:27 am

trở về project của em, vẫn là bài toán ban đầu về SLAM: nghĩa là vẽ lại đường đi và bản đồ môi trường xung quanh của robot. Cụ thể là em với thằng bạn dùng 1 laser sensor để scan, tức là nó sẽ quay quanh 1 trục và đọc giá trị khoảng cách trả về (có khả năng từ 0,25 độ một lần đọc). Robot sẽ dùng là robot 2 bánh như em đã làm ở trên, thay odometry (từ việc đọc các giá trị encorder theo thời gian) bằng một sensor giống như sensor trong chuột máy tính. Giải thuật cơ bản là quét môi trường 1 lần, tìm khu vực có thể đi, đi đến và lại quét ... Vấn đề là sự chính xác của laser sensor và mouse sensor. Việc này thể hiện qua khi robot đã đi về điểm xuất phát, đi hết 1 vòng mà điểm trả về và các bản đồ đã cho ko khớp nhau. Các bác nào ham mê rỗi rãi cùng em đọc các bài báo sách vở về SLAM rồi anh em trao đổi, làm thế nào người ta xử lý vấn đề đó.

Tuấn này em sẽ xây dựng mô hình toán của robot, sensor và môi trường. Nhanh chóng thì đến tuần sau em mò ra được giải thuật tìm ra đường thẳng từ các giá trị đưa về của sensor, với các sai số của laser sensor, và đưa nó vào một chương trình mô phỏng trên MATLAB.

Nói chung là dạo này có nhiều việc để làm, từ sáng sớm đến đêm khuya, đủ để thoả mãn Very Happy
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by nmtien 2009-03-24, 8:13 pm

Bữa nay e vừa xem qua một cái về định vị và xác định đg đi bằng GPS/INS, thấy cái phần định hướng và lập bản đồ đường đi bằng INS có vẻ phù hợp với cái bác nói đây đấy. bác thử tìm hiểu về nó xem thế nào!
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-03-24, 8:43 pm

INS là j thía?
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by nmtien 2009-03-24, 8:53 pm

INS theo e hỉu là nó sử dụng một cái hình như đc gọi là con quay hồi chuyển để định vị một hướng cố định, căn cứ vào đó để xác định đc hướng chuyển động của robot so với hướng cố định đó.
ý nghĩa của nó như sau: với một thiết bị di động ví dụ robot của thằng peak pig nhé, chỉ cần biết hai điều
1. Điểm xuất phát (DK đầu)
2. Hướng và vận tốc tức thời tại mỗi thời điểm (cái này tự cập nhật trong quá trình di chuyển của robot)
Sau đó bằng cách tích phân lên, người ta sẽ có thể lập đc quỹ đạo gần đúng của robot so với hệ tọa độ gốc cố định đc đặt trước.
về mặt lý thuyết thì cách làm này có những sai số nhất định (sai số tích lũy), nhưng trong trường hợp như của Thành nói thì cách làm này có thể chấp nhận dc.
Tớ đc biết là người ta thường dùng cái GPS/INS này cho việc định vị vị trí của máy bay. Theo như người ta nói cái con quay hồi chuyển(chả bít e nghe người ta nói cái này có đúng tên nó ko) đó đã có bán thành một dạng sensor, chưa bít tên là j, nhưng giá vào khoảng hơn 100$, bác Thành bên đó chắc kiếm cái này ko khó nhẩy:D
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-03-24, 8:57 pm

Thành nó làm là nó vẽ cả bản đồ xung quanh nữa cơ bác ạ: tức là trong phòng có giường, chiếu, bàn, ghế, xoong nồi... thì phải biết hết.
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by nmtien 2009-03-24, 9:06 pm

peakpeak05 đã viết:Thành nó làm là nó vẽ cả bản đồ xung quanh nữa cơ bác ạ: tức là trong phòng có giường, chiếu, bàn, ghế, xoong nồi... thì phải biết hết.
Theo tớ hỉu là những cái thông tin kiểu đó có thể sử dụng camera để lấy thông tin. Còn cái Thành đg cần hình như là để xác định vị trí của robot chứ nhỉ, bởi vì nếu thử nhìn theo hướng của người làm cứu hộ sập nhà nhé. họ muốn định vị đc vị trí nào có người mắc nạn, để từ đó có thể đào xuống từ một chỗ thích hợp. Việc quan sát là để giúp cho chọn chỗ đào xới tránh gây ra sập thêm gây hai cho người ở dưới, cả hai cái đều quan trọng mừVery Happy
Hờ hờ, cái này e là ngoại đạo nhìn vào nói thôi, bác Thành làm chắc hỉu hơn:D
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-03-24, 9:15 pm

nmtien đã viết:
peakpeak05 đã viết:Thành nó làm là nó vẽ cả bản đồ xung quanh nữa cơ bác ạ: tức là trong phòng có giường, chiếu, bàn, ghế, xoong nồi... thì phải biết hết.
Theo tớ hỉu là những cái thông tin kiểu đó có thể sử dụng camera để lấy thông tin. Còn cái Thành đg cần hình như là để xác định vị trí của robot chứ nhỉ, bởi vì nếu thử nhìn theo hướng của người làm cứu hộ sập nhà nhé. họ muốn định vị đc vị trí nào có người mắc nạn, để từ đó có thể đào xuống từ một chỗ thích hợp. Việc quan sát là để giúp cho chọn chỗ đào xới tránh gây ra sập thêm gây hai cho người ở dưới, cả hai cái đều quan trọng mừVery Happy
Hờ hờ, cái này e là ngoại đạo nhìn vào nói thôi, bác Thành làm chắc hỉu hơn:D

Ừa. Em thì cũng hóng hớt để câu posts thôi. Sắp lên 300 rùi.

Cái của bác là..cứu hộ thì nó thế. Còn ku Thành làm là tự động hòan tòan chứ hem phải bấm nút điều khiển đâu, nên nó phải làm thế kia.

Anh em mình cứ hòng hớt đi cho 4rum zui zui 1 chút.
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by Tien Thanh 2009-03-24, 9:19 pm

Hiện tại t đang làm là dùng laser scanner, cụ thể là cho một cái sensor laser đặt trên một cái servo quét đi quét lại, robot vừa đi vừa xác định vị trí của chính nó, vừa xác định khoảng cách của nó với môi trường xung quanh và đưa các đầu vào đấy vào data chung để cho ra map, vấn đề là ở chỗ sai số giữa sensor, encorder... nên cần phải có bộ lọc, t chẳng hiểu mấy về cái đấy nhưng dùng simulink áp vào cũng ổn, vấn đề là cho robot chạy xong rồi đưa ra bản đồ thì OK, còn vừa chạy vừa đưa ra bản đồ thì còn lung tung beng cả. Một vấn đề nữa là môi trường làm việc hiện tại đòi hỏi tĩnh, nghĩa là ko có người và vật di chuyển, hơn nữa cũng chưa dám xây dựng lên bài toán cho robot tự động mà phải điều khiển bằng người, mặc dù cũng ko có gì khó khăn lắm.

T ko dùng camera để làm gì, nhưng sau này làm lên 3D thì hình ảnh thu lại cũng ko khác camera là bao. Anh em đọc về SLAM là có hết mà, cái này nhiều người làm rồi nhưng vẫn còn nhiều cái khai thác mở rộng được.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-03-24, 9:23 pm

Kế hoạch 4 tháng mà làm đã là đc thế này rồi thì các tháng khác làm j nhỉ? Question
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by nmtien 2009-03-24, 9:24 pm

Ừ, tớ thấy cái SLAM này hay hay rùi đó!
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-03-24, 9:32 pm

nmtien đã viết:INS theo e hỉu là nó sử dụng một cái hình như đc gọi là con quay hồi chuyển để định vị một hướng cố định, căn cứ vào đó để xác định đc hướng chuyển động của robot so với hướng cố định đó.
ý nghĩa của nó như sau: với một thiết bị di động ví dụ robot của thằng peak pig nhé, chỉ cần biết hai điều
1. Điểm xuất phát (DK đầu)
2. Hướng và vận tốc tức thời tại mỗi thời điểm (cái này tự cập nhật trong quá trình di chuyển của robot)
Sau đó bằng cách tích phân lên, người ta sẽ có thể lập đc quỹ đạo gần đúng của robot so với hệ tọa độ gốc cố định đc đặt trước.
về mặt lý thuyết thì cách làm này có những sai số nhất định (sai số tích lũy), nhưng trong trường hợp như của Thành nói thì cách làm này có thể chấp nhận dc.
Tớ đc biết là người ta thường dùng cái GPS/INS này cho việc định vị vị trí của máy bay. Theo như người ta nói cái con quay hồi chuyển(chả bít e nghe người ta nói cái này có đúng tên nó ko) đó đã có bán thành một dạng sensor, chưa bít tên là j, nhưng giá vào khoảng hơn 100$, bác Thành bên đó chắc kiếm cái này ko khó nhẩy:D

Cái này nghe giống sensor compass nhỉ, nguyên lý y hệt, t cũng muốn thêm thêm mấy cái sensor vào để dữ liệu ra sẽ được bù nhiễu cho nhau, nhưng mà làm thế ko được hay cho lắm vì cái quan trọng vẫn là dùng ít sensor với 1 giải thuật hợp lý mà kết quả vẫn cho chính xác, chứ ko phải là kết hợp nhiều sensor.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-03-24, 9:34 pm

peakpeak05 đã viết:Kế hoạch 4 tháng mà làm đã là đc thế này rồi thì các tháng khác làm j nhỉ? Question

T mới làm được một nửa phần mô phỏng thôi, chạy với số liệu tổng hợp thì có vẻ ko vấn đề gì, chứ vừa chạy vừa vẽ thì lùng ngùng, chẳng biết là tại sao. Còn bọn khác nó làm phần điều khiển thì vấn đang hí hoáy làm mạch thôi.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by dat 2009-03-24, 9:41 pm

Thành làm phần lập trình trên máy tính à? Robotics giờ toàn Computer Science cả nhỉ Sad

dat
Thượng tá
Thượng tá

Job/hobbies : Culi
Humor : not bad

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 3 trong tổng số 3 trang Previous  1, 2, 3

- Similar topics