Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.

Join the forum, it's quick and easy

Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.
Mechatronics
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Emaro application

nmtien
New
dat
spoiltsoul
Tien Thanh
SOF
10 posters

Trang 1 trong tổng số 4 trang 1, 2, 3, 4  Next

Go down

Emaro application Empty Emaro application

Bài gửi by SOF 2008-12-30, 11:14 pm

Các bác ơi năm trước có bác nào đăng ký EMARO không ạ?
Năm nay bác nào dạo chơi MUNDUS nhớ bỏ cái này ra nhé, các bác mà đăng ký thì em toi chắc rồi Basketball
Nếu được bác Thành post giúm cái hồ sơ của những người nhận được admission của MUNDUS để bọn em tham khảo với ạ. thanks bác

Được sửa bởi SOF ngày 2009-08-13, 2:16 pm; sửa lần 1.

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Emaro application Empty Re: Emaro application

Bài gửi by SOF 2008-12-30, 11:56 pm

Em vào ttvnol thấy cái này khó được quá, chẳng có VN nào đc vào main list cả, chắc toi rồi

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by Tien Thanh 2008-12-31, 6:07 am

Các chú máu học bổng thì phải chịu chơi 1 tý chứ, bỏ ra 100 200 đô rồi nhận về 1 cục mấy chục nghìn euro có phải đầu tư có lãi ko? Ngày xưa anh bấn loạn lên vay mượn tiền gia đình đi gửi DHL thì 7 ngày đến nơi, cũng tiếc đứt ruột ra. Một số dịch vụ khác cũng ổn và giá thành rẻ hơn là Fedex và W.Courier nhưng theo anh thì nó ko an toàn bằng gửi DHL.

Về riêng Emaro thì anh trượt thẳng cẳng, vào reserve list nhưng đứng thứ 107 thì phải, VN thì chẳng có ai được ngành này. Nhưng anh nghĩ lý do chính mà mình bị loại là lúc đấy anh chẳng có bằng tiếng Anh xịn nào cả ngoài cái bằng TOEIC. Và bọn nó cũng đánh giá mình cao nên mới thương tình cho vào resever list hehe.

Chú hỏi hồ sơ những người nhận được admission thì hơi khó cho anh, anh chỉ biết học bổng của anh thôi, bọn nó ko có gì đặc biệt lắm, cứ nhìn anh mà cũng nhận được học bổng này thì biết, nhưng nó ưu tiên những người chọn đúng ngành, và có ngoại ngữ (anh học bằng tiếng bản ngữ nên nó ưu tiên tiếng Pháp, Đức còn TBN thì thằng Nam Mỹ nào cũng nói được). Anh cũng quen 1 số người được học bổng EM ở ngành khác, thì theo đánh giá của anh là bên kỹ thuật thì nó đánh giá đúng lĩnh vực, ưu tiên giảng viên các trường đại học, còn tiếng Anh hay các thứ khác thì còn phụ thuộc vào sự cạnh tranh trong từng ngành.

Thông tin do bác giáo cung cấp là phương thức chọn lựa của học bổng EU4M là nó đánh giá theo các tiêu chí thế này: (xếp từ quan trọng nhất xuống)
- Đầu tiên nó xem xét trường và ngành đang theo học, tin buồn là BKHN đứng sau BKHCM
- Tiếp đó là nó đánh giá điểm các môn cơ bản: Toán, Lý ... sau đó là các môn chuyên ngành của ngành mình (nếu có).
- Sau đó là ngoại ngữ, với các ngành có tiếng Anh thì dễ rồi.
- Cuối cùng là các thứ như LoR, SoP và các bằng khen khác.
Điểm được cộng lại và xếp theo thứ tự từ trên xuống dưới.

Máu me học bổng thì đâu có mỗi cái này mà chú sợ phải cạnh tranh. Mất cái này còn đầy cái khác mà. Chúc chú thành công.

Còn anh em lớp mình apply máu lên, anh em sang đê để em về, chán lắm rồi, đá bóng thắng éo được ra đường, tết thì ngồi nhà, tết âm thì thi. Em là em muốn lập ra box than vãn lắm, nhưng có mỗi mình em, than là anh em ném gạch cho vỡ đầu. Thôi về blog mình kêu la vậy.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by SOF 2008-12-31, 2:50 pm

Nghe bác Thành nói cứ sờ sợ cái EMARO này thế nào ấy. Em biết bác được cái EU4M ghê lắm; cái đó học bằng tiếng bản ngữ còn khó hơn, tiền nhiều hơn. Lại học trường ngon hơn EMARO và VIBOT.
EMARO năm trước không biết có yêu cầu xin giấy chứng nhận là sẽ tốt nghiệp trước 31/07 không ạ. Năm nay nó yêu cầu thế. Mà BKHN mãi tháng 8 mới chính thức tốt nghiệp phải không các bác?

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by Tien Thanh 2008-12-31, 4:00 pm

Chú chưa đăng ký mà đã lo nhận được học bổng rồi. EMARO cạnh tranh lớn là vì nó dạy bằng tiếng Anh, trường của EU4M ngon hơn (cái này anh cũng ko dám chắc, vì các trường của EU4M chỉ xếp đầu về cơ khí hoặc cơ điện tử thôi), theo anh vì bên này bọn nó ko chuộng dạy bằng tiếng Anh.
Còn việc tốt nghiệp, chú cứ an tâm vì cái giấy là cái giấy chứng nhận tốt nghiệp, chứ không phải bằng tốt nghiệp, 31/7 thì chú xin chục cái cũng được.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by spoiltsoul 2008-12-31, 9:48 pm

cứ app đê, có ng apply us mất cả ngàn đô mà có đâu vào đâu đâu? Năm ngoái ít thì may ra năm nay mình có cơ hội.
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Nam Tổng số bài gửi : 152
Job/hobbies : jobless

Bài gửi by spoiltsoul 2008-12-31, 9:49 pm

khi nào rỗi, admin và pp túm mấy bài chất lượng của thành và đạt về du học cho vào một box, thế hệ sau n ng chắc cần.
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Nam Tổng số bài gửi : 152
Job/hobbies : jobless

Bài gửi by SOF 2009-01-01, 1:05 pm

Tien Thanh đã viết:Chú chưa đăng ký mà đã lo nhận được học bổng rồi. EMARO cạnh tranh lớn là vì nó dạy bằng tiếng Anh, trường của EU4M ngon hơn (cái này anh cũng ko dám chắc, vì các trường của EU4M chỉ xếp đầu về cơ khí hoặc cơ điện tử thôi), theo anh vì bên này bọn nó ko chuộng dạy bằng tiếng Anh.
Còn việc tốt nghiệp, chú cứ an tâm vì cái giấy là cái giấy chứng nhận tốt nghiệp, chứ không phải bằng tốt nghiệp, 31/7 thì chú xin chục cái cũng được.
Very Happy
bác hiểu sai ý em rồi. Em làm gì nghĩ đến chuyện đc cái này, Nó ghi thế này ạ:
Code:
Certified academic degree and transcripts of all university study, i.e. bachelor, master or equivalent, with translation in English. If the degree will be obtained after the deadline, a certificate from the institution indicating the situation of the student and the date of obtaining the degree must be delivered. All the years in one file.

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by Tien Thanh 2009-01-01, 9:14 pm

Theo anh nhớ thì năm ngoái ko có cái này, em có thể lên hỏi phòng hợp tác quốc tế, phòng đào tạo, hoặc khoa để xin cái giấy chứng nhận này. Tốt nhất em có thể hỏi qua ý kiến của thầy mà em xin LoR.

@Đạt: Đạt cũng nhiều kinh nghiệm apply mấy vụ này lắm mà, cho anh em vài lời đê.

@Anh em nào còn apply: Để tránh việc phải ôm hận, anh em nên chịu khó liên lạc với bác giáo sư phụ trách chương trình, hoặc những người có thẩm quyền, càng sớm càng tốt, có thể hỏi han từ việc làm hồ sơ thủ tục đến chuyện t sẽ học được gì sau chương trình của mày... sẽ rất có ích cho việc viết SoP, có thể năm nay mình chưa đủ khả năng để được chọn nhưng mình cũng đã có được contact cho năm sau, sau khi đã có đủ vốn liếng.
Cuối cùng là đoàn kết là sức mạnh, anh em đi trước có kinh nghiệm gì thì truyền đạt cho anh em đi sau.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by dat 2009-01-02, 12:56 am

Tien Thanh đã viết:Theo anh nhớ thì năm ngoái ko có cái này, em có thể lên hỏi phòng hợp tác quốc tế, phòng đào tạo, hoặc khoa để xin cái giấy chứng nhận này. Tốt nhất em có thể hỏi qua ý kiến của thầy mà em xin LoR.

@Đạt: Đạt cũng nhiều kinh nghiệm apply mấy vụ này lắm mà, cho anh em vài lời đê.

@Anh em nào còn apply: Để tránh việc phải ôm hận, anh em nên chịu khó liên lạc với bác giáo sư phụ trách chương trình, hoặc những người có thẩm quyền, càng sớm càng tốt, có thể hỏi han từ việc làm hồ sơ thủ tục đến chuyện t sẽ học được gì sau chương trình của mày... sẽ rất có ích cho việc viết SoP, có thể năm nay mình chưa đủ khả năng để được chọn nhưng mình cũng đã có được contact cho năm sau, sau khi đã có đủ vốn liếng.
Cuối cùng là đoàn kết là sức mạnh, anh em đi trước có kinh nghiệm gì thì truyền đạt cho anh em đi sau.
Mày đã nói thế thì tao dành bài cuối này để viết vậy, có gì sau này reg 1 cái nick a bờ cờ gì đó để viết bài khác.

-Về gửi hồ sơ, gửi = bưu điện theo tao biết là gửi EMS (chuyển fát nhanh của bưu điện) thì mất 1 tuần là đến nơi (với đi Mỹ) với giá là 600K/ bộ (đây là tham khảo giá của 1 người bạn chứ chưa dùng). Cái này không biết có chức năng tracking ko (đây là chức năng kiểm tra hiện thời gói hàng của mình đang chuyển đến ở đâu qua trang web của Hãng. Mình paste số tracking number vào để lấy thông tin. Giờ tất cả các hãng đều có tracking thì fải: Fedex, DHL, World Courier
Gửi = Fedex là đắt nhất, đây là hãng gửi đi Mỹ tốt nhất (về thời gian chuyển và độ bảo đảm), tuy nhiên đi châu âu thì google thấy fedex cũng có trục trặc. Gửi đi Mỹ mất 2 ngày nếu gửi trong tuần (nếu có qua thứ 7 và chủ nhật thì có thể gửi lâu hơn). Chẳng hạn thứ 4 gửi thì thứ 6 tới. Còn trường hợp tao gửi trưa thứ 6 có qua thứ 7, CN thì thấy tối thứ 2 đến (đều là giờ VN). Có tracking.
Gửi = DHL là đắt thứ 2, hãng này gửi đi Châu âu có vẻ ổn, vì hình như nó ko fải chính là của Mỹ. Thời gian gửi đi Mỹ cũng 2 ngày nếu gửi trong tuần. Qua thứ 7, CN chưa có kinh nghiệm. Tuy nhiên tao dính trục trặc với DHL vì gửi hồ sơ không đến đúng người nhận. Tuy nhiên trục trặc này mang tính cá nhân vì 1 số người vẫn tốt. Vẫn recommend gửi đi châu âu = cái này. Có tracking.
Như thế độ tốt sắp theo thứ tự giảm dần là Fedex, DHL, 1 số hãng chuyển khác,...,EMS nếu gửi đi Mỹ (Đi châu âu vẫn có thể đảo DHL và Fedex cho nhau). Điều lạ là giá DHL cũng ko đắt hơn EMS bao nhiêu. Đợt đó gửi cho gói <0.5Kg là 680K.
Có 1 số hãng chuyển fát khác như World Courier (hay Courrier gì đó, check xem có mấy chữ r) cũng vào nhóm của Fedex, DHL (cùng thuộc dạng chuyển fát này). EMS rơi vào cuối thuộc dạng khác.
Về câu 2
Tien Thanh đã viết:
Certified academic degree and transcripts of all university study, i.e. bachelor, master or equivalent, with translation in English. If the degree will be obtained after the deadline, a certificate from the institution indicating the situation of the student and the date of obtaining the degree must be delivered. All the years in one file.
Cái này nếu học ở Trung tâm Tài năng thì có thể lên xin các chị 1 cái giấy chứng nhận là sẽ tốt nghiệp vào tháng nào đó để đi dịch sang tiếng anh. Còn nếu không thì đoán là lên fòng đào tạo đại học để xin. Đại loại viết dưới dạng đại loại
dat đã viết:
CNXHCNVN.......
Giấy chứng nhận
ĐhBKHN chứng nhận
anh ABC
Ngày sinh
Thẻ sviên
Địa chỉ thường trú
Hiện ở tại
.........
hiện thời là sviên lớp
sẽ tốt nghiệp vào tháng x năm x
Giấy chứng nhận này có hiệu lực đến tháng x năm x
Hanoi ngày.....
Ký thay hiệu trưởng
GS.TS x
Chức danh
Giấy này có tác dụng thay cho cái bằng nếu chưa tốt nghiệp.
Thắc mắc là: Cái này trước đây chắc Thành cũng fải xin cái này thay cho bằng chứ nhỉ.
Nếu cần trả lời gì thêm thì tao sẽ trả lời bằng cách edit ô này luôn. Ko thêm bài nữa

dat
Thượng tá
Thượng tá

Job/hobbies : Culi
Humor : not bad

Bài gửi by New 2009-01-03, 10:10 am

@Đạt: Mi điên thật. Biết tại sao ko Question

New
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by SOF 2009-01-03, 10:09 pm

Cám ơn bác Đạt nhé, em lên hỏi trung tâm đang về gõ y như bác hướng dẫn.
Em vừa gửi 2 bộ bằng FEDEX khá ngon. Không đắt đâu ạ, chỉ hơn EMS chút thôi. Giá đi France là 43$. Cái này em gửi qua anh Khôi biết qua vietabroader
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=9246&st=15

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by SOF 2009-01-15, 11:59 pm

K48 có bác nào làm course description không ạ.
mail cho e nhé
Thanks bác nhiều nhiều ^^

Được sửa bởi SOF ngày 2009-10-02, 5:37 am; sửa lần 1.

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by Tien Thanh 2009-01-17, 3:43 am

Quên không trả lời câu anh Đạt: Ngày xưa t chẳng có cái này, thậm chí sang đây học cùng học bổng có 2 thằng Brazil còn chưa học xong Bachelor, mới học hết năm thứ 3 thì phải, chẳng có bằng cấp gì vẫn học được mà, gần 1 nửa là mới ra trường 1 2 năm, có 3 4 đứa nhận học bổng xong mới ra trường như t. Tất nhiên là bọn nó ưu tiên theo thứ tự thế này:
- Giảng viên, hoặc làm việc trong các trường đại học hoặc đang học master
- ra trường 1 2 năm làm việc trong các công ty (của nước nó, ví dụ như làm cho Siemen ở nước mình)
- mới ra trường (hoặc sắp ra trường)
- 2 cu Brazil là được vớt từ reserve list lên nhưng học trường lớn của nó, và 2 thằng này học cùng 1 lớp luôn, rủ nhau apply rồi gần cuối tháng 5 mới thấy được xét vớt.

Nói chung bọn EM nó cho các trường tự xét hồ sơ nên mỗi thằng 1 kiểu chẳng biết đằng nào mà lần đâu, như bác Hưng đăng ký cái EU4M thì em còn có kinh nghiệm, chứ Emaro thì cũng quên mất rồi, các cái khác lại càng mù tịt hơn. Nhưng bỏ ra mấy trăm nghìn apply rồi trao đổi thư từ với các bác giáo để chắc chắn lấy được học bổng sau này có phải là thích hơn không.
Anh em nào khác vào đọc thì khuyên là thử vận may từ năm thứ 3 thứ 4, với điều kiện là hồ sơ có đầy đủ đáp ứng yêu cầu, năm nay chưa được thì năm sau chắc chắn được.
Lời khuyên nữa là liên lạc với các bác giáo càng thường xuyên càng tốt, đừng nản nếu các bác không trả lời, cũng đừng sợ là tiếng Anh kém, các bác giáo tiếng Anh cũng kém thế thôi, thậm chí còn kém hơn, quan hệ là quan trọng.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by nmtien 2009-01-17, 10:54 am

Tien Thanh đã viết:
Lời khuyên nữa là liên lạc với các bác giáo càng thường xuyên càng tốt, đừng nản nếu các bác không trả lời, cũng đừng sợ là tiếng Anh kém, các bác giáo tiếng Anh cũng kém thế thôi, thậm chí còn kém hơn, quan hệ là quan trọng.

Em thích nhất câu này của bác!
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-01-18, 11:08 am

SOF đã viết:K48 có bác nào làm course description không ạ.
mail cho e nhé: metalfh@yahoo.com
Thanks bác nhiều nhiều ^^

Cái này là cái j thế?
K49 mà k làm thì k ai làm nữa đâu. Cool
Làm xong thì mail anh với nhé lol!
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by SOF 2009-01-31, 2:33 pm

peakpeak05 đã viết:
Cái này là cái j thế?
K49 mà k làm thì k ai làm nữa đâu. Cool
Làm xong thì mail anh với nhé lol!

Em có cái Course description của CNTT thôi anh à. Năm nay em không nộp hồ sơ cho Emaro nen cũng không cần cái này. Muốn viết lại phải tra lại sách xem từng môn mình học cái gì.

Em vừa apply 3 cái EM khác, đang ngồi há miệng chờ sung hehe

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by htsmile 2009-02-09, 10:31 pm

Đang đợi kết quả EU4M. Thiên đường là đây mà địa ngục cũng là đây!
htsmile
htsmile
Trung tá
Trung tá

Bài gửi by htsmile 2009-02-17, 3:15 pm

Apply xong rồi thì contact với giáo sư thế nào cho có lợi nhỉ. Bác Thành chỉ dẫn giúp với, cứ đợi mà không làm gì thấy sợ quá
htsmile
htsmile
Trung tá
Trung tá

Bài gửi by SOF 2009-02-18, 12:22 am

Em cũng có câu hỏi giống bác Hưng. Contact với coordinator còn thấy được. Chứ còn với professor bao nhiêu người biết chọn ai Very Happy

SOF
Thiếu úy
Thiếu úy

Bài gửi by Tien Thanh 2009-02-18, 12:34 am

Gửi hồ sơ xong rồi, biết đỗ đâu mà contact, chẳng nhẽ giục bác giáo cho con học bổng đê à, chờ thôi Very Happy
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by dat 2009-02-18, 2:01 am

Tien Thanh đã viết:Gửi hồ sơ xong rồi, biết đỗ đâu mà contact, chẳng nhẽ giục bác giáo cho con học bổng đê à, chờ thôi Very Happy
Apply đi châu âu ko contact à, lạ nhỉ

dat
Thượng tá
Thượng tá

Job/hobbies : Culi
Humor : not bad

Bài gửi by Komm lieber Mai 2009-02-18, 8:56 am

Tien Thanh đã viết:Gửi hồ sơ xong rồi, biết đỗ đâu mà contact, chẳng nhẽ giục bác giáo cho con học bổng đê à, chờ thôi Very Happy

Ku k hỉu hay cố tính k hỉu thế? Ý Hưng là bảo ku nói với bác giáo là "Cho bạn con học bổng đê" Very Happy
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by htsmile 2009-02-18, 12:30 pm

Mày thì thế nào hả peak, khi nào có kết quả
htsmile
htsmile
Trung tá
Trung tá