Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.

Join the forum, it's quick and easy

Mechatronics
Chào mừng bạn ghé thăm diễn đàn cơ điện tử, hãy đăng ký thành viên để giúp diễn đàn phát triển hơn ^^.
Và nhớ đọc kỹ nội quy nhé bạn.
Mechatronics
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Có bác nào dùng virtual machine chưa?

ThaoDoan
Tien Thanh
Komm lieber Mai
[Me]Relax
mlimsf
9 posters

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

Go down

Có bác nào dùng virtual machine chưa? Empty Có bác nào dùng virtual machine chưa?

Bài gửi by mlimsf 2008-12-05, 10:01 pm

Bác nào đã dùng thử, có gì cần khuyên bảo, re bài này giúp em nhé!

mlimsf
Hạ sĩ
Hạ sĩ

Có bác nào dùng virtual machine chưa? Empty Re: Có bác nào dùng virtual machine chưa?

Bài gửi by [Me]Relax 2008-12-05, 10:51 pm

U có thể tham khảo ở trang web này:

Code:
http://vnnewbies.com/huong-dan-tao-may-ao-voi-vmware-workstation/

Download

Code:
http://rapidshare.com/files/166236907/VMware.6.5.1.126130.part1.rar
http://rapidshare.com/files/166211021/VMware.6.5.1.126130.part2.rar
http://rapidshare.com/files/166212088/VMware.6.5.1.126130.part3.rar
http://rapidshare.com/files/166226183/VMware.6.5.1.126130.part4.rar
http://rapidshare.com/files/166226792/VMware.6.5.1.126130.part5.rar
http://rapidshare.com/files/166228655/VMware.6.5.1.126130.part6.rar

VMware Workstation 6.5.1 Build 126130 for Windows

Có bác nào dùng virtual machine chưa? 2hqe2k7

Có bác nào dùng virtual machine chưa? Aepavp

Virtual & CD/DVD Image ToolsVMware Workstation is powerful desktop virtualization software for software developers/testers and enterprise IT professionals that runs multiple operating systems simultaneously on a single PC. Users can run Windows, Linux, NetWare, or Solaris x86 in fully networked, portable virtual machines - no rebooting or hard drive partitioning required. VMware Workstation delivers excellent performance and advanced features such as memory optimization and the ability to manage multi-tier configurations. Essential features such as virtual networking, live snapshots, drag and drop and shared folders, and PXE support make VMware Workstation the most powerful and indispensable tool for enterprise IT developers and system administrators.
With millions of customers and dozens of major product awards over the last six years, VMware Workstation is a proven technology that improves productivity and flexibility. An indispensable tool for software developers and IT professionals worldwide.
VMware Workstation Works by enabling multiple operating systems and their applications to run concurrently on a single physical machine. These operating systems and applications are isolated in secure virtual machines that co-exist on a single piece of hardware. The VMware virtualization layer maps the physical hardware resources to the virtual machine's resources, so each virtual machine has its own CPU, memory, disks, I/O devices, etc. Virtual machines are the full equivalent of a standard x86 machine.

VMware Workstation enables users to:
• Configure and test multi-tier applications, application updates, and operating system patches on a single PC
• Easily restore or share archived test environments, reducing repetitive configuration and set-up time
• Streamline computer-based training by allowing students to always start from a "clean" state and experiment with multiple operating systems, applications, and tools in secure, isolated virtual machines
• Run software demos of complex or multi-tier configurations on a single laptop
• Accelerate help desk resolution of end-user problems with a library of pre-configured virtual machines

Welcome to this forum!!! lol! lol! lol!
[Me]Relax
[Me]Relax
Admin
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 125

http://forum.tntmech.com

Có bác nào dùng virtual machine chưa? Empty Re: Có bác nào dùng virtual machine chưa?

Bài gửi by Komm lieber Mai 2008-12-06, 3:42 pm

mlimsf đã viết:Bác nào đã dùng thử, có gì cần khuyên bảo, re bài này giúp em nhé!
RAM lớn 1 tí
Komm lieber Mai
Komm lieber Mai
Admin
Admin

Bài gửi by Tien Thanh 2008-12-06, 11:42 pm

Em đang dùng, vì phần mềm chạy robot ko chạy được trên nền vista, nhưng mà lách cách quá, mỗi lần muốn copy gì là phải burn đĩa ảo. Nhưng thấy Linux dùng XP ảo có vẻ rất thuận lợi. Thấy thằng bạn nó chạy ngon lành ko lách cách như mình.
@RAM: tưởng đi làm có tiền mà còn vẫn ko có tiền làm con RAM à
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by ThaoDoan 2008-12-08, 10:02 am

ko liên quan nhá.
ThaoDoan
ThaoDoan
Trung tá
Trung tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-24, 6:10 am

Em lóc cóc cả buổi để cài Fedora, ko dám cài thẳng, phân vùng ổ cứng cũng ko được, cuối cùng lại phải vào luồng này tạo máy ảo để cài.

Cài đặt xong, vào mạng ngon lành, mỗi tội màn hình của máy ảo nhỏ, chuột giữa của trackpad ko sử dụng được. Bác nào biết cách khắc phục cho màn hình máy ảo to như màn bình thường ko, set ở ngoài ko ăn thua, ctrl alt enter cũng ko to ra được mấy.

Thêm nữa là làm sao truy cập được các dữ liệu ở ngoài host vào trong máy ảo, ngoài cách dùng thư mục dùng chung ra, có thể cách nào để làm máy chính như một ổ cứng di động của máy ảo được ko?

Vấn đề nữa là lập trình trong Linux như thế nào, hồi xưa t chỉ làm trong giả Linux cygwin, dùng eclipse nên mới làm quen được mấy tiếng nên ko hiểu thế nào lắm: Vim, RTai gì đó ... Bác nào hướng dẫn sơ bộ giải thích về việc lập trình với Linux này với, có sách hoặc ví dụ thực tập luôn thì càng tốt. T dùng Fedora 10
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-24, 7:07 pm

Hôm nay mount ổ cứng vào máy ảo, nhưng thằng Fedora nhận rồi nhưng ko chịu mount, máy t ổ cứng chỉ có 1, hay là vì thế nên nó ko cho mount. Xử lý thế nào. Còn nữa là nó ko chịu nhận USB, nghĩa là ổ cứng cắm ngoài ko add được, có cách nào để add ko?

Chuyển qua cài Ubuntu nhưng lúc khởi động bằng ubuntu để hoàn tất cài đặt có một lỗi là ko nhận ra root. Thế là thế nào nhỉ. Ở nhà thì tốt quá, chạy qua mượn các bác cái đĩa ngồi tại chỗ cài là xong, bên này down cái đĩa cũng mất cả chục tiếng (mạng lởm kinh hoàng). Down xong cài ko được thì đến là buồn, các bác nào có kinh nghiệm khoản này trả lời hộ nhanh với
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-25, 8:21 pm

Chuyên gia đâu hết rồi, t cài Puppy lên máy ảo, chạy thì mount được cả ổ cứng thật, cũng chạy bình thường, nhưng tắt đi khởi động lại thì nó ko nhận CD khởi động nữa? Không hiểu là lỗi gì

Ubuntu thì chưa dám chạy Gnome Partition vì sợ mất hết dữ liệu, máy ảo giờ ko nhận CD để cài thử trước xem thế nào nữa.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-25, 8:28 pm

Ok đã khắc phục được, vừa làm vừa đau tim thế này ko tốt tý nào
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-28, 7:12 am

Cài xong rồi đến sử dụng đây, các bác cho em hỏi có cách nào khác để cài chương trình chạy trên Linux ngoài cách giải nén rồi gõ lệnh trên console ko? Ngồi vừa down vừa cài thế thì được mấy chương trình cơ bản đã hết ngày.

Còn vấn đề nữa là bộ cài một số chương trình nhớn như MATLAB, SOLID chạy trên Linux hầu như ko thấy (hoặc là do em chưa tìm :p) Muốn dùng chương trình đấy thì có cách nào ko? Chẳng lẽ lại tạo máy ảo cài xp để chạy à?

Ngồi cả buổi vẫn chưa configure xong một chương trình, mới cài nên máy trống, configure thằng này nó đòi thắng khác, vất vả ko chịu được. Nản quá đi ngủ thôi!
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-29, 5:27 am

Khec cac bac tuyen lop minh dau ca roi, chang thay bac nao tra loi ca.
Em phat hien ra la dung mot so cai nhu RPM hay Gnomme gi do, go lenh thi no chay, nhung ma down lau qua, doi mai ko xong nen ket qua chang biet the nao. Biet the nay tu hoi mua laptop mua xu no con nao Linux de ngoi cay, bi h do khong?

Xin loi anh em, dung Linux chua co tieng Viet.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by nmtien 2009-04-29, 10:38 am

Hình như bên ấy chán Win thèm Linux hay có lý do j khác không bác Thành?
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-29, 11:06 pm

Noi chung la no moi, nen minh la voi thay no hay, nhung trinh do va thoi gian co han nen mo mam it mot, cung ngam cuu them LinuxCNC voi ca Orocos nua. Y do cua em la dung Solidwork ve vat the, dung robotwork de mo phong vao tao ham chay cho robot, dung orocos de thuc hien tinh toan chinh xac va dieu khien thoi gian thuc, LinuxCNC tao ma G va mo phong chay lan nua. Y do la the, phai mo mam chay duoc bon nay de ngam cuu da.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by New 2009-04-29, 11:51 pm

Ko biết hiện nay trong lớp có mấy bác làm với linux rồi?

New
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-04-30, 12:33 am

Tai sao cac bac ko chi em dung Synaptic de cai dat library voi sofware tren Ubuntu cho nhanh, lam em vat lon voi search mang voi ca go lenh may hom lien
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by nmtien 2009-05-01, 8:58 pm

Hiện tại em thấy có bác Thành, Thắng, Hưng và Sơn đã dùng qua Linux rùi, còn ai nữa thì chưa bít.
Còn e thì vẫn khoái Win hơn, vì nó dễ và lắm soft hỗ trợ.
nmtien
nmtien
Thượng tá
Thượng tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-05-01, 10:17 pm

Đạt nữa, em dùng Linux là để đi copy code của các đề tài người ta làm rồi về tham khảo, cũng để thử mày mò Real Time nữa. Win tất nhiên là dễ dùng hơn vì dùng từ hồi mới a,b,c mà, nhưng đi làm với cả ở nước ngoài dùng các soft crack là dễ ăn đòn lắm, hơn nữa mình ko tìm được code và nguyên lý của các chương trình, chỉ biết dùng thôi. Ko biết sau này bác nào làm ra cái OS tích hợp cả 2 thể loại này nhể
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by lethang85 2009-05-02, 8:17 am

Không so sánh được Linux và Win cái nào hơn cái nào, phụ thuộc vào mục đích sử dụng thôi.
Dùng Win được cái là làm giao diện thân thiện, phần mềm chạy trên Win cũng nhiều, dùng Linux được cái là không phải lo về chuyện bản quyền, phần mềm cho LINUX cũng khá nhiều nhưng phải biết lựa chọn. Em mới dùng thử Ubuntu, em thấy hài lòng về HĐH này.
Trên Linux có phần mềm VirtualBox cho Win nhúng vào trong đó, kiểu như virtual machine có thể kết hợp cả Win là LINUX.
Có bác nào dùng virtual machine chưa? Virtualbox_SharedFolder-1

Bác nào quan tâm tới VirtualBox có thể tham khảo tại đây
lethang85
lethang85
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by spoiltsoul 2009-05-02, 11:42 pm

nó biết mình dùng hàng crack kiểu gì hả Thành?. Ví dụ t có cái bản vẽ vẽ bằng cad 2007 k bản quyền. Mang sang copy cho mấy thằng châu âu, liệu nó có biết mình dùng version k có bản quyền?

Với lại k phần mềm k có bản quyền t cài trên máy t, k cho thằng khác động vào thì sao nó mò dc nhỉ?

Cái này t k rõ lắm, mọi ng giải thích cho t vs.
spoiltsoul
spoiltsoul
Thiếu tá
Thiếu tá

Nam Tổng số bài gửi : 152
Job/hobbies : jobless

Bài gửi by Tien Thanh 2009-05-03, 5:15 am

Nó có một hội chuyên đi làm vấn đề này, chủ yếu là nó làm với các trường, công ty, ít khi nó làm với sinh viên nên dùng thì cứ dùng, mình ko có mục đích thương mại và ko bị bắt thì cũng ko sao, nhưng cũng có trường hợp chịu nộp phạt, tùy theo phần mềm, ví dụ win lậu là 10000E. Nhưng sẽ gặp vấn đề lớn nếu như tất cả công của của mình đều làm bằng phần mềm lậu, lúc đi báo cáo hay gì đấy sẽ rất khó giải thích nếu bị hỏi tới, gây khó khăn cho bản thân. Nên tốt nhất là sang bên này tránh dùng và dùng những cái trường cho, ví dụ trường t ko có Solidwork thì phải làm với ProE và Catia, thậm chí Cad cũng ko có (may mà mình cũng chẳng biết vẽ CAD).

Nói chung là chưa thấy cụ thể trường hợp bị bắt, nhưng nghe đồn là cũng có, mí lị mình làm mà ko phải báo cáo ra hội đồng gì thì ko sao, nhưng nếu làm viết báo hay gì gì đó thì nên cẩn thận.

@Bác Thắng: Cái này nghe có vẻ hay nhưng t dùng quen chú VM rồi, giờ chỉ chạy thôi. À hôm nào làm LinuxCNC qua hỏi bác Thắng tý.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by lethang85 2009-05-03, 6:22 pm

Em cũng mới bắt đầu với LinuxCNC, bác hỏi câu dễ thôi nhé để em còn trả lời được
lethang85
lethang85
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by New 2009-05-03, 8:26 pm

Bác Thành này, dùng những cái trường cho là thế nào vậy?( Như bác nói đó, ProE và Catia). Bác nêu tên thêm 1 số phần mềm trường cho nữa đi. Vấn đề bản quyền này công nhận anh em rất ít thông tin.

Như hôm trước Tiệp có nói, một số công ty thiết kế Việt Nam cũng đang dùng phần mềm ko bản quyền. Hướng đối phó là dùng các phần mềm Portable, điều này có ổn ko?

Dùng Linux thì ko lo vấn đề bản quyền về HĐH, nhưng còn những phần mềm mình cài thì sao, có dễ kiếm ko?

New
Thiếu tá
Thiếu tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-05-03, 10:19 pm

Nghĩa là trường bên này họ mua một số phần mềm có bản quyền, và có một số gói được phát hành qua trang download của trường, có cái sinh viên ko phải trả tiền, có cái sinh viên phải trả tiền. Ví dụ Matlab dùng bản cho sinh viên (toolbox hầu như ko có nhiều, toàn demo) thì sinh viên down miễn phí, còn nếu muốn có thêm thì phải bỏ tiền ra mua. Cũng tương tự như các công ty họ buộc phải dùng phần mềm có bản quyền và nhân viên cũng phải được cung cấp và dùng các phần mềm ý, như ví dụ của Thường với ông xếp của Thường bên Nhật là một ví dụ.

Để nêu tên các phần mềm trường cho thì các thể loại của Microsoft là miễn phí và có đủ, chỉ phải đăng ký và lên down thôi. ProE chỉ có CAD thôi ko có thêm CAM hay FEM, ANSYS, Abaqus, Catia, Eagle, các phần mềm quản lý project và mindmap, Matlab cơ bản, các phần mềm văn bản, ebook ... Đặc biệt là các thể loại Simatic, S7, Step, Simulation của các công ty bên này thì có nhiều, nhưng ko được mang về cài ở máy mình.

Dùng phần mềm ko có bản quyền anh em mình dùng với nhau thì ko sao, nhưng công ty dùng là có vấn đề ngay, đặc biệt là khi làm việc với đối tác nước ngoài, t ko rõ dùng portable thì có đối phó được ko? Vì các phần mềm có bản quyền chắc họ ko phát hành bản portable đâu. (cái này là suy luận thôi, ko chắc chắn 100%)

Dùng Linux thì các phần mềm cài đặt phải chạy trên nền Linux rồi, dễ kiếm thì dễ, đơn giản chỉ cần có mạng và lên down về cài, mấy hôm trước t cũng lên hỏi ầm ầm về vấn đề cài đặt đấy. các phần mềm trên Linux chủ yếu là free nên ko lo vấn đề bản quyền, nhưng nó lại khác so với các phần mềm crack mình hay dùng, nên lúc đầu phải mất thời gian làm quen và tìm hiểu. Long xem ở chỗ Thắng post ebook về phần mềm tương ứng giữa Win và Linux ý. Các phần mềm có bản quyền cũng có bản phát hành cho Linux nhưng vẫn cần bản quyền, ví dụ như t hỏi Matlab cho Linux để cài máy mình thì các bác trên trường bảo là phải chờ, t có đĩa cài cho Win (crack) nhưng để cài trên Linux thì chịu chết.
Còn nói về vấn đề công ty thì t nghĩ là công ty lớn cỡ 100 người trở lên thì mua HDH và phần mềm có bản quyền cần thiết về để làm việc, bên cạnh đó có thể sử dụng song song Linux, vì số tiền bỏ ra chia cho số lượng và dịch vụ cung cấp đảm bảo vẫn hơn. Còn ít người thì dùng Linux và phần mềm free thôi cho chắc, dù sao Linux cũng có nhiều cái mạnh, kiểu như chuyện chuyển đôi file flv của Thường dùng trên Win toàn bản demo, mà sử dụng chẳng an toàn vì virus ầm ầm, nhưng đưa cho Linux thì ra ngay

@Bác Thắng: Bác có phần mềm nào dùng cho Linux kiểu như Solid, Matlab ... share cho t cái link, chưa bao giờ cái phần mềm nào lớn trên Linux cả
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-05-04, 12:28 am

Ko phải download Matlab cho Linux mà dùng wine để chạy window application trên Linux, đang thử cài, nó đòi có Java trên wine
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Tien Thanh 2009-05-04, 5:20 am

AAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA
Dien qua, mat gan 2 tieng vat lon moi cai xong active duoc cai Matlab nhung luc chay thi no lai hien ra loi nay

nttputus@Ubuntu8:~/.wine/drive_c/Program_Files/MATLAB/R2008b/bin$ wine: Call from 0x782e3785 to unimplemented function KERNEL32.dll.HeapQueryInformation, aborting
err:module:attach_process_dlls "libmx.dll" failed to initialize, aborting
err:module:LdrInitializeThunk Main exe initialization for L"C:\\Program_Files\\MATLAB\\R2008b\\bin\\win32\\MATLAB.exe" failed, status 80000100

Luc dau t nghi la do no thieu "libmx.dll" download ve roi ma van ko duoc. Anh em nao biet hoac hoi ai duoc ho t voi. T dung Ubuntu8.04, rat can chay Matlab ngay tren Ubuntu.
Tien Thanh
Tien Thanh
Đại tá
Đại tá

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

- Similar topics